StreetBkk
ขอตอนรับเข้าสู่
เว็ปบอร์ด
STREETBKK ครับ

สมัครสมาชิกกันก่อนนะครับ

Join the forum, it's quick and easy

StreetBkk
ขอตอนรับเข้าสู่
เว็ปบอร์ด
STREETBKK ครับ

สมัครสมาชิกกันก่อนนะครับ
StreetBkk
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

SPIKE LEE คือใคร มาดูกันครับ

2 posters

Go down

SPIKE LEE คือใคร มาดูกันครับ Empty SPIKE LEE คือใคร มาดูกันครับ

ตั้งหัวข้อ  Admin Sun Jan 09, 2011 12:16 am

SPIKE LEE คือใคร มาดูกันครับ
สไปค์ ลี
SPIKE LEE คือใคร มาดูกันครับ 180px-Spike_Lee
ชื่อจริง เชลตัน แจ็กสัน ลี
ชื่อเล่น Spike
เกิด 20 มีนาคม ค.ศ. 1957 (อายุ 53 ปี)
แอตแลนตา จอร์เจีย สหรัฐอเมริกา
บรูกลิน นิวยอร์ก
คู่สมรส ทันยา ลิวอิส (1993 - )
อาชีพ ผู้กำกับ นักแสดง นักเขียน
ปีที่แสดง 1977 - ปัจจุบัน

เชลตัน แจ็กสัน "สไปค์" ลี (อังกฤษ: Shelton Jackson "Spike" Lee) ผู้กำกับภาพยนตร์แนวอิสระ ผู้อำนวยการสร้าง นักเขียน และนักแสดงชาวอเมริกัน นอกจากนี้ยังเป็นผู้กำกับภาพยนตร์โฆษณาของผลิตภัณฑ์ไนกี้ และมิวสิกวิดีโอให้กับศิลปินนักร้อง เช่น พรินซ์, ไมเคิล แจ็กสัน, แอนิตา เบเกอร์, พับลิกเอเนมี สไปค์ ลี ยังเป็นอาจารย์สอนวิชาภาพยนตร์ที่มหาวิทยาลัยนิวยอร์ก และมหาวิทยาลัยโคลัมเบีย

ผลงานกำกับภาพยนตร์ของสไปค์ ลี มักมีเนื้อหาเกี่ยวกับการกีดกันทางเชื้อชาติ บทบาทของสื่อมวลชน อาชญากรรมในเมืองใหญ่ ความยากจน และประเด็นทางการเมือง โด่นเด่นด้วยฉากที่มีสีสันฉูดฉาดและมุมกล้องที่น่าเวียนหัว ภาพยนตร์หลายเรื่องถ่ายทำในบรูกลิน นิวยอร์ก ซึ่งเป็นย่านที่เขาเติบโตมา

ภาพยนต์เกี่ยวกับบาสเก็ตบอลที่ สไปค์ ลี กำกับ ที่มีชื่อเสียงมากคือ
HE GOT GAME 1998 นำแสดงโดย Denzel Washington และ RAY ALLEN และ Milla Jovovich
ต.ย.หนังที่อยากให้ดูมากๆครับ

Denzel Washington VS RAY ALLEN

ผลงานทั้งหมดของ สไปค์ ลี ดูตามลิ้งนี้ครับ
http://www.imdb.com/name/nm0000490/
Admin
Admin
Admin
Admin

http://www.StreetBkk.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

SPIKE LEE คือใคร มาดูกันครับ Empty Re: SPIKE LEE คือใคร มาดูกันครับ

ตั้งหัวข้อ  *~:lPol2:~* Sun Jan 09, 2011 1:02 pm

อยากดูบ้างจัง ท่าทางน่าจะหนุกนะ ดุจากผลงานของเค้า...
*~:lPol2:~*
Sophomore
Sophomore

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน